Bài viết [Giải đáp] Chạy biển “xe xin số” có bị xử phạt hay không? thuộc chủ đề về Tìm Địa Điểm thời gian này đang được rất nhiều bạn quan tâm đúng không nào !! Hôm nay, Hãy cùng http://giaidieuxanh.vn/ tìm hiểu [Giải đáp] Chạy biển “xe xin số” có bị xử phạt hay không? trong bài viết hôm nay nhé ! Các bạn đang xem bài : “[Giải đáp] Chạy biển “xe xin số” có bị xử phạt hay không?”

Đánh giá về [Giải đáp] Chạy biển “xe xin số” có bị xử phạt hay không?


Xem nhanh
Hiện nay, nhiều người sau khi mua xe máy thì lưu thông trên đường và gắn biển “xe xin số”. Tuy nhiên, pháp luật giao thông hiện hành vẫn chưa có quy định cho phép xe gắn biển “xe xin số” lưu thông. Do vậy, người dân cần lưu ý những điều sau đây.

Văn bản pháp luật được trích dẫn:

- Luật Giao thông đường bộ 2008
Link văn bản: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-thong-Van-tai/Luat-giao-thong-duong-bo-2008-23-2008-QH12-82203.aspx

- Thông tư 58/2020/TT-BCA
Link văn bản: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-thong-Van-tai/Thong-tu-58-2020-TT-BCA-cap-thu-hoi-dang-ky-bien-so-phuong-tien-giao-thong-co-gioi-duong-bo-427243.aspx

- Nghị định 100/2019/NĐ-CP
Link văn bản: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-100-2019-ND-CP-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-linh-vuc-giao-thong-duong-bo-va-duong-sat-426369.aspx

Hãy đăng ký kênh và theo dõi chúng tôi để nhận thêm nhiều video clip và cảm nhận nhịp sống pháp lý nhé!

- Website: https://thuvienphapluat.vn/

- Fanpage: https://www.facebook.com/ThuVienPhapLuat.vn

#TVPL #XuPhatViPhamGiaoThong #AnToanGiaoThong

5/5 – (2 bình chọn)
Trong trường hợp bạn mới mua xe nhập khẩu hay xe chính hãng những bởi một lý do nào đó mà chưa được cấp biển số thì xe sẽ được gắn tạm biển “xe xin phép số”. Vậy khi xe gắn biển “xe xin số” thì xe có được lưu thông trên đường phố hay không? Hay có bị xử phạt hay không? Hãy cùng Tahico đi tìm hiểu ngay bây giờ nha.https://tahico.com/wp-content/uploads/2021/11/mua-xe-may-nhap-khau-co-duoc-bao-hanh-khong-1.mp3

Nội dung chính

  • 1 Xe xin số nghĩa là gì?
  • 2 Chạy xe xin phép số có bị phạt không?
  • 3 Chạy xe biển số khác tỉnh có bị phạt không?

Xe xin phép số nghĩa là gì?

Xe xin số được hiểu đơn giản là xe chưa có biển và đang trong thời gian đợi để xin số biển. Có rất thường xuyên nguyên nhân khiên xe sau khi mua vẫn chưa được cấp biển số ngay, hay với các loại xe nhập khẩu có khi phải đến cả tháng mới được cấp biển số. Hoặc các trường hợp biển số xe bị hỏng mờ xin cấp lại biển số.

mua-xe-may-nhap-khau-co-duoc-bao-hanh-khong-1 Xe xin phép số nghĩa là gì?

✅ Mọi người cũng xem : thuốc ích tâm đường bán ở đâu

Chạy xe xin số có bị phạt không?

Theo khoản 3 Điều 6 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, người mua phải đến cơ quan chức năng làm hồ sơ đăng ký sang tên, di chuyển xe.

Điều 16 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định các phương tiện được đăng ký tạm thời để tham gia lưu thông trong thời gian chờ đăng ký, bao gồm: ô tô, ô tô sát xi có buồng lái, ô tô tải không thùng, xe mang biển trong thời hạn chờ cấp giấy đăng ký xe, số nước ngoài được cấp có thẩm quyền cho phép tạm nhập, tái xuất có thời hạn (trừ xe hoạt động ở khu vực biên giới có cửa khẩu).

mua-xe-may-nhép-khau-co-duoc-bao-hanh-khong Chạy xe xin phép số có bị phạt không?

Như vậy, xe máy không thuộc các trường hợp này. Trong thời gian chờ đăng ký (cấp Giấy đăng ký xe và biển số), sẽ không được phép điều khiển xe tham gia giao thông. Nếu vi phạm sẽ bị xử lý theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt. chi tiết:

  • Sẽ bị phạt tiền 300.000 – 400.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe máy không gắn biển số.
  • Với hành vi điều khiển xe không có giấy đăng ký sẽ bị phạt là 300.000-400.000 đồng.
  • Hành vi điều khiển xe không có giấy đăng ký xe còn phải chịu hình phạt bổ sung là tịch thu phương tiện.

do đó, khi xe chưa được cung cấp đầy đủ giấy tờ xe và biển số, thì nhớ đừng nên gắn biển “xe xin số” và tham gia giao thông.

mua-xe-may-nhap-khau-co-duoc-bao-hanh-khong-2 Chạy xe xin phép số có bị phạt không?

Chạy xe biển số khác tỉnh có bị phạt không?

Giả sử bạn ở Kiên Giang nhưng lại mua xe biển số của Sài Gòn, thì khi mang xe về Kiên Giang tham gia giao thông có bị xử phạt gì hay không? Thì câu trả lời hoàn toàn là không, bởi Hiện tại không có quy định nào của pháp luật cấm phương tiện giao thông mang biển số khu vực này không được lưu thông ở khu vực khác. Vậy nên hoàn toàn có khả năng lưu thông phương thuận tiện khi có đầy đủ những loại giấy tờ hợp pháp.

Trên đây là một vài thông tin giải đáp về việc “Chạy biển “xe xin số” có bị xử phạt hay không?” mà Tahico xin phép chia sẻ, hi vọng hữu ích dành cho quý vị. Để được tư vấn cụ thể hơn, quý khách vui lòng liên hệ trực tiếp với công ty Tahico qua hotline 0987 694 999 hoặc truy cập website https://tahico.com/ để tham khảo thông tin chi tiết.



Các câu hỏi về biển xe xin số mua ở đâu


Nếu có bắt kỳ câu hỏi thắc mắt nào vê biển xe xin số mua ở đâu hãy cho chúng mình biết nhé, mõi thắt mắt hay góp ý của các bạn sẽ giúp mình cải thiện hơn trong các bài sau nhé